help me. bị lợi dụng lấy chứng minh đi mua điện thoại Thuê bao.

mình có trường hợp thế này, mong các bạn tư vấn giúp
cách đây 5 năm, mới sang tồ như Gà, có cậu bạn lấy chứng minh của mình đi mua DT thuê bao SK . sau khi dùng khoảng 1 năm gì đó thì cậu này bị bắt về Vn. mình ko hề biết. hôm vừa rồi đi xem cái DT thì nhà mạng bảo là chứng minh của mình đã mua dt, và còn nợ hơn 2 triệu won. hix. hoảng quá. mình muốn hỏi là sau này khi về Vn, nếu ko đóng tiền đó thì qua sân bay có bị giữ lại ko ?
có bác nào gặp trường hợp tương tự thì tư vấn giúp mình cái nhé. hoảng hồn quá hix

cách đây 5 năm, mới sang tồ như Gà, có cậu bạn lấy chứng minh của mình đi mua DT thuê bao SK . sau khi dùng khoảng 1 năm gì đó thì cậu này bị bắt về Vn. mình ko hề biết. hôm vừa rồi đi xem cái DT thì nhà mạng bảo là chứng minh của mình đã mua dt, và còn nợ hơn 2 triệu won. hix. hoảng quá. mình muốn hỏi là sau này khi về Vn, nếu ko đóng tiền đó thì qua sân bay có bị giữ lại ko ?
có bác nào gặp trường hợp tương tự thì tư vấn giúp mình cái nhé. hoảng hồn quá hix
bạn ak,bao giờ bạn bất hp bị bắt về thì ra sân bay ko?sao cả ,nếu hp về thì phải trả hết mới dc về vn

Trường hợp của bạn cũng không nói trước được, có thể sẽ không bị gì cả nhưng tốt nhất là nên thanh toán hết thì sẽ hay hơn
Bạn nên điện về cho người ở việt nam nói tình hình hiện tại của bạn. Để xem họ có ủng hộ hay giải quyết gì giúp mình không vì thực tế chuyện này là do hộ gây ra mà

Last edited by a moderator:
Thế thì bạn bắt buộc phải trả khoản tiền đấy rồi.Không chạy được đi đâu bạn à.Cách tốt nhất là bạn phải liên lạc với người mượn chứng minh thư của bạn để cùng nhau giải quyết.Nếu không trả ra đến sân bay bạn cũng bị bắt phải trả thôi

cái này cũng không nói trước được bạn ơi,mình có mấy người bạn bất hợp pháp nợ cũng 2 3 tr nhưng mà ra sân bay họ cũng không đòi.Còn hợp pháp về thì mình chưa biết thế nào

trường hợp của mình vẫn hợp pháp. lúc sang là visa D2 , giờ chuyển sang E7 rồi. chắc đến lúc về vẫn là hợp pháp... oải quá, còn về cái cái cậu kia, mình ko biết nó lấy CM mình đi mua dt, nó về mình vẫn ko biết. đến mãi sau này ra quán mua dt, nhà mạng kiểm tra mình mới biết. nó lặn mất tăm rồi. hix
các bác biết trường hợp nào hợp pháp mà vẫn qua dc sân bay ko ạ hix

kiendo.vn

Để Gió Cuốn Đi
Việc của bạn có bị bắt nộp hay không là do hên xui, vì còn phụ thuộc vào nhà mạng có báo lên cơ quan pháp lý hay không. Chúc bạn gặp may!

Thảo Nguyên Xanh

Thảo Nguyên Mãi Xanh
Trường hợp bạn nhiều như vậy ko biết thế nào nhưng mình thì có hơn 200 về qua sân bay vẫn không sao, nhưng có lẽ đợt này sang phải trả cho người ta, vì không trả thì không đăng ký mua được điện thoại để gọi rùi hiii

Câu chuyện có vẻ bịa đặt nếu như sau:

Bạn sang này = đường lấy bạn hàn hâm ah? Hay du học... ?

Còn bạn mà sang lao động thì mua thế đếch nào dc thuê bao SK.

[-X[-X

mềnh sang du học D2. sau 4 năm học mềnh chuyển visa thành E7 ( không phải sang theo đường kết hôn đâu... mềnh là boy ) :D
mới sang biết đếch gì đâu... giờ khổ thế đấy..
nhân tiện cho mình hỏi nếu ai gặp phải trường hợp này thì khi ra sân bay, bị giữ lại ở khâu nào vậy
1: khâu xin dấu xuất nhập cảnh ở văn phòng 출입국.
2: hay là ở khâu kiểm tra hộ chiếu , chứng minh ( sau khi đã gửi hành lý và qua cửa kiểm soát đầu tiên-cái cửa kiểm tra soi rọi hành lý ấy )
thanks các bác nhé
nhân tiện anh em Hợp pháp cũng nên chú ý, anh e BHP cũng nên có trách nhiệm khi dùng CM của ngừoi khác mua Dt .. hix

trường hợp của mình vẫn hợp pháp. lúc sang là visa D2 , giờ chuyển sang E7 rồi. chắc đến lúc về vẫn là hợp pháp... oải quá, còn về cái cái cậu kia, mình ko biết nó lấy CM mình đi mua dt, nó về mình vẫn ko biết. đến mãi sau này ra quán mua dt, nhà mạng kiểm tra mình mới biết. nó lặn mất tăm rồi. hix
các bác biết trường hợp nào hợp pháp mà vẫn qua dc sân bay ko ạ hix
Tất cả không sao hết ạ...Bác cứ yên tâm mà về....chúc bác thượng lộ bình an...

ko bi du lai neu cau thanh toan het no.hihi.minh cung cho ong ban muon chung minh thu mua dt thue bao ne.hy vong dung ging ban