Tái nhập cảnh - Những điều cần biết

help me..

Chào tất cả các ace đang lao động học tập và sinh hoạt trên v4r.

Vấn đề Tái nhập cảnh (TNC) mình đã có ý định viết từ lâu nhưng từ hôm sang lại đến giờ làm thêm suốt nên rất bận .
Hàng ngày đi làm về mình chỉ trả lời đc những thắc mắc của các bạn ở trong hộp thư và trên 1 số topic hỏi về thủ tục TNC thôi . Hiện giờ đang có rất nhiều người quan tâm.
Hôm nay mình sẽ thức muộn hơn chút để mong rằng những j mình đã đi qua sẽ góp phần nào giải đáp những thắc mắc , những thủ tục cần biết về chương trình TNC.

_______________ Hệ về 6 tháng ________________

- Giai đoạn 1 : Chuẩn bị

Để chuẩn bị những bước đầu tiên cho chương trình TNC các bạn cần phải nắm rõ tất kả nhứng thông tin đc cập nhật trên trang web của ttldnn... Phải về nước trước hoặc đúng hết thời hạn hợp đồng không đc gia hạn ở lại .
Trước khi về các bạn nên photo 1 bản chứng minh thư hàn quốc đút túi mang về nhé.(cái này kô có cũng kô sao nhưng khi nộp hs lên ttldnn nó lại có ý nghĩa đấy )
Về phía cty thì sẽ phải đưa bạn lên bld để làm các thủ tục cần thiết , khi đi phải mang theo tờ fax vé máy bay + hộ chiếu + cmt . Sau vài ngày sẽ nhận đc tiền thuế .
Sau khi về VN các bạn chịu khó truy cập web của ttldnn để xem lịch đăng ký vào ngày nào . Lịch đk sẽ diễn ra trong vòng 4 ngày .
Khi lên đk thì phải mang theo hộ chiếu khi về nước + tiền lệ phí thi + ảnh . Qua quá trình ktra nếu hợp lệ các bạn sẽ đc cấp 1 phiếu tham dự ktra trong đó có sbd của các bạn. Vậy là xong thủ tục đk ,tiếp tục đợi đến khi nào ttldnn thông báo thời gian địa điểm ktra ,ca sáng ca chiều .v.v...

Theo lịch đến ngày thi các bạn phải tập trung trước để nghe hướng dẫn xong sẽ vào thi , 5 phút sau khi thi xong điểm số là bao nhiêu sẽ đc dán luôn ở ngoài trước cửa phòng thi (lúc này chưa công bố điểm chuẩn).
Sau ít nhất 15 ngày trở lên điểm chuẩn sẽ đc công bố trên trang web của ttldnn. Những ai đỗ thì ttldnn sẽ gửi hs về tận nhà để cho các bạn tự hoàn thiện hs và nộp lại cho ttldnn theo ngày tháng đã đc quy định trên hs.
Trong hs các bạn tự kê khai rồi mang lên xã ,phường xin dấu là xong , riêng khoản khám sức khỏe các bạn phải khám ở những bệnh viện đã đc ttldnn cập nhật danh sách. Theo mình thì đến ngày nộp hs các bạn lên bệnh viện đa khoa Thăng Long khám cho nhanh => nam 600.000vnd , nữ 620.000vnd (sáng khám đầu giờ chiều lấy rồi mang đi nộp luôn ) + nhớ bỏ cái cmt photo bên hàn cho vào nhé .
Hoàn thành thủ tục hs xong vậy là ace có thể thở phào nhẹ nhõm rồi , cứ ăn chơi và đợi thôi .

- Giai đoạn 2 : Kiểm tra tình trạng hs

Sau khoảng 3 tháng trở đi tính từ ngày thi hs của các bạn sẽ đc up dần lên mạng vì thế các bạn phải lập ID để vào ktra trạng thái hs . Cách lập ID đã có nhiều bài viết hướng dẫn trên v4r rồi các bạn chịu khó tham khảo , bạn nào ko lập đc nhắn tin qua hộp thư mình lập giúp cho.

Trường hợp hs NODATA có nghĩa là chưa cập nhật dữ liệu các bạn cứ chờ nhé.
Trường hợp hs đã đc up lên mạng nó sẽ hiện ở dòng vậy là ok.
Khi hs đã đc up rồi thì các bạn hãy điện sang cho cty báo cáo tình hình hs đã có trên bld HQ . Mục đich giục cty làm sớm cho mình thì sẽ yên tâm hơn đợi đủ 6 tháng là có thể nhập cảnh .
Còn nếu ko thì bld cũng có trách nhiệm thông báo đến cty để cty lên làm thủ tục
Bước đăng ký cấp phép tuyển dụng là 1 bước rất quan trọng nó đồng nghĩa với việc cty đã đk cho bạn

Theo luật mới thì bắt buộc phải có giấy lý lịch tư pháp để xin visa cho nên khi các bạn đã đc cấp phép rồi thì hãy đi đến sở tư pháp tỉnh thành phố nơi bạn ở để làm luôn tránh trường hợp nước đến chân mới nhảy mất tiền oan.
Góp ý : Giấy lý lịch tư pháp lệ phí là 200.000vnd + 1 bản dịch sang tiếng anh là 100.000vnd có công chứng ,và đc hẹn trả sau khoảng 1 tháng . muốn nhanh hơn thì hãy kẹp riêng 200.000vnd vào sổ hộ khẩu ấy, như đợt mình có người phải mất hơn 2 triệu mới làm đc cái giấy đó . Trước khi đi nhớ photo 2 bản sổ hộ khẩu + 2 bản cmt VN .
Chú ý nữa là ở mặt sau tờ lý lịch tư pháp có dòng họ bắt ghi từ 14 tuổi đến nay làm j thì các bạn ghi thời gian học tập đến năm nào... còn lại cứ ghj là ở nhà làm ruộng hoặc làm j đó chứ cũng không nhất thiết phải ghj là đj Hàn về nhá. ( ko thì ghi là chuyên đi chăn vịt chân dài cũng đc b-( ) sẽ không ảnh hưởng j đến việc xuất cảnh của các bạn đâu.

Đợi khi nào cty chuyển hd chuẩn rồi ký hd chuẩn xg thì ttldnn sẽ có thư báo gửi về cho các bạn yêu cầu lên làm thủ tục .Bước này các bạn phải mang theo giấy lý lịch tư pháp lên để nộp rồi ,nếu ai chưa lấy kịp thì sẽ phải gửi theo đường bưu điện .
Xong xuôi các bạn đợi DSQ cấp visa cho là xong và sẽ có lịch bay dự kiến tiếp tục đi cải tạo thêm 4 năm 10 tháng nữa .

- Giai đoạn 3 : Nhập cảnh

Tất cả đều phải mặc đồng phục và đi theo đoàn giống như đi lần đầu .Vẫn đến koilaf cũ, nay đổi tên là NOSA để khám lại sk + nộp tiền bảo hiểm + làm sổ ngân hàng .....

Theo luật mới nữa là tất cả sẽ phải làm 1 bài ktra tiếng hàn gồm 10 câu nghe ,10 câu đọc và 5 câu viết . Số điểm sẽ đc in vào mặt sau của tờ chứng chỉ và đc kẹp trong hs để đưa cho Giám đốc lúc đến đón về cty. Tuy nhiên điểm cao hay thấp ko quan trọng các bạn vẫn đc về cty bt chỉ là sát hạch lại thôi .

Trên đây mình đã viết tương đối . ace để ý những bước quan trọng để tránh những bất cập trong quá trình hoàn thiện cho chương trình TNC.

_________________ Hệ 3 tháng ( lao động trung thành )____________

Để tiện cho việc theo dõi về vấn đề TNC mình xin cập nhật thêm thông tin cho những bạn chưa biết .

- 1 : Trước khi hết hạn hợp đồng từ 7 đến 30 ngày Giám đốc phải lên BLD làm các thủ tục cần thiết để nhận tiền bảo hiểm , tiền thuế.... Và Giám đốc sẽ phải làm 1 bản hợp đồng mới rồi đăng ký với BLD sau đó BLD sẽ có trách nhiệm gửi bản hợp đồng về VN.
- 2 : Sau khi nhập cảnh về VN trong vòng 7 ngày phải đến ttldnn để khai báo và nộp lệ phí xin cấp visa ..... Khi đi nhớ mang theo hộ chiếu .
- 3 : Thời gian còn lại là chờ đợi ttldnn gọi lên khám sk để chuẩn bị cho việc xuất cảnh .

+ Trung tâm lao động ngoài nước : Số 1 Trịnh Hoài Đức - Đống Đa - Hà Nội

Chúc các bạn vạn sự may mắn . (*)

Mình tái nhập cảnh tính từ ngày về nước là đúng 6 tháng lẻ 2 ngày .
Bạn ơi luật này có áp dụng cho ngành xây dựng không bạn.

tư vấn gấp

e có ông anh về nước đúng hạn nhưng đã ở nhà
được mấy năm rồi h muốn sag lại có được ko.thủ tục
như thế nào.ai biết tư vấn gấp giúp e vs ạ.

Nhận ngay 1 số MAY MẮN, 3 số SIÊU ĐẸP, kqxs SỚM NHẤT
Soạn tin: XS hoặc XS (MÃ TỈNH) gửi 7527

SOI CẦU SIÊU ĐẸP + kết quả trực tiếp
Soạn tin: SC MãTỉnh gửi 7727

Tường thuật TRỰC TIẾP kết quả xổ số miền bắc
Soạn tin: TT gửi 7727

Nhận ngay kết quả LÔTÔ
Soạn tin: LO hoặc LO (MãTỉnh) gửi 7427

Nhận kết quả xổ số nhanh nhất
Soạn tin: XS MãTỉnh gửi 7227

namha8888

Well-Known Member
het han hop dong 4 nam 10 thang ve nuoc qua lai co can nhung ho so gi o viet nam co can phai xin dau o xa phuong khong?
Vẫn phải làm hồ sơ thủ tục như bình thường bạn nhé

bien12

Well-Known Member
Cho. Mình hỏi chút nhé. Mình hết hợp đồng về thi để đi lại. Hiện đã chuyển hợp đồng từ hôm wa 3/6. Mình tìm hiểu thì cần phải có sơ yếu lý lịch tư pháp. Nhưng mình vẫn chưa làm. Vậy nếu làm thì có kịp lấy không ah. Thấy bảo họ hẹn 1 tháng sau mới trả. Mình chờ 1 tháng có kịp ko hay phải chạy để lấy luôn hả các bác.

Còn những trường hợp bị phạm lỗi giao thông có lên về ko thấy nhiều trường hợp bị từ chối cấp visa vì những lỗi như vậy và ko biết bị từ chối có thể xin cấp lại dc ko .

namha8888

Well-Known Member
Phạm lỗi giao thông hay những lỗi khác như va chạm đánh nhau ,trộm cắp....v..v. đc chia ra 2 trường hợp
1- trường hợp dính các lỗi ở trên mà đã bị cơ quan có thẩm quyền hay cảnh sát địa phương lưu tên ,lưu số cmt thì khả năng đc cấp visa để sang lại là rất khó.
2- trường hợp chỉ là nhắc nhở tại chỗ hoặc có bị đưa về trụ sở cảnh sát mà ko bị lấy thông tin cá nhân thì vẫn còn cơ hội để đc cấp visa.

Như mình có 1 lần lái ôtô vượt đèn đó họ giửi giấy phạt về thì như vậy mình đã có tên rồi đúng không

namha8888

Well-Known Member
ah lỗi phạt vi phạm giao thông như vậy ko sao đâu bạn nhé ,bạn yên tâm hồ sơ của bạn vẫn trong sạch để xin visa.

ah lỗi phạt vi phạm giao thông như vậy ko sao đâu bạn nhé ,bạn yên tâm hồ sơ của bạn vẫn trong sạch để xin visa.
Mình thấy nhiều trường hợp vi phạm giao thông ko sang được lắm hi vọng mình sẽ ko sao sao cám ơn namha888
rất nhiều

cho minh hỏi trước đây minh sang hàn tháng thứ 7 đi xe máy ko bằng ko mũ bảo hiem phạt 400.000 uôn.thang 8nay minh het hop dong o 1 cty. họ ký lại về 3 tháng liệu mình có sang lai ko.minh lên 졸입국 hỏi thì họ bảo ko có văn bản của minh vi pham o trên đó.lieu minh co nhập cảnh dc lại ko

Cái đó ở Lý lịch tư pháp trong thời gian làm việc ở hàn mà. Bạn thử hỏi cục xuất nhập cảnh xem rồi chia sẻ lên cho mình biết với nhé

cho minh hỏi trước đây minh sang hàn tháng thứ 7 đi xe máy ko bằng ko mũ bảo hiem phạt 400.000 uôn.thang 8nay minh het hop dong o 1 cty. họ ký lại về 3 tháng liệu mình có sang lai ko.minh lên 졸입국 hỏi thì họ bảo ko có văn bản của minh vi pham o trên đó.lieu minh co nhập cảnh dc lại ko
Mình nghỉ không vấn đề gì nếu bạn nộp phạt đầy đủ .mình có thằng bạn đi xe uống rượu vượt quá nồng độ họ bắt nhưng ko thông báo đến khi lên đổi bằng quốc tế mới phát hiện .họ phạt 1triệu won và hẹn sau khi sang nộp phạt .vẩn sang bt họ bảo nếu về luôn thì ko sao nhưng nếu ma về sang mà ko nộp phạt thì sẽ ko sang đc .như vậy chỉ cần nộp phạt là ok

Cho mình hỏi chút bạn ơi ! Hôm nay mình vừa nhận được thông báo của bộ lao động là đã có công ty nhận tôi( là công ty cũ đã nhận lại sau khi mình tham gia thi lại tiếng hàn trên máy vi tính sau khi về nước đúng thời hạn). Vậy sau đây mình cần làm những việc gì trước, lộp tiền 100tr trước hay lên bộ tư pháp? Bạn nói bộ tư pháp 1 tháng sau nó mới trả hồ sơ vậy có làm chậm việc của mình hay không? Hay bắt buộc mình phải kẹp 200 vào sổ hộ khẩu? Và các bước khac ntn? mong bạn trả lời giúp

Bạn làm giấy lý lịch tư pháp trước nhé .trường hợp ko có vấn đề gì thì họ sẽ hẹn 15 ngày là lấy đc .còn nếu muốn nhanh hơn bạn kẹp 200 vào thì nhanh hơn .ko đến khi cần giấy lý lịch tư pháp ko có la giở đó

Ok thank

Đang lăn tăn việc điền vào hồ sơ dòng : "Ông bà ... nộp hồ sơ đăng ký dự tuyển đi làm tại Hàn Quốc thông qua sở lao động - thương binh và xã hội tỉnh/ thành phố : .....................?" Mình phải điền tỉnh và thành phố nào? nơi mình ở hay là số 1 trịnh hoài đức nhỉ ?

CBT hả bạn? Dòng đó cứ điền tên tỉnh của bạn nhé. Bạn làm giấy tư pháp gấp đi nhé ko là đến lúc tâp trung ko có để nộp là mệt đó. 100 tr thì họ yêu cầu mình mới nộp mà